Chuyên gia cao cấp về hóa đơn điện tử

Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn và nộp thuế không?

Hiện nay, hầu như các doanh nghiệp hoạt động đều tiến hành thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh, mà phần lớn đều thuê nhà của cá nhân. Một vấn đề đặt ra là, làm thế nào để đưa khoản chi tiền thuê nhà này vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp? Cá nhân cho thuê nhà có xuất được hóa đơn không? Điều này sẽ được iHOADON giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây.

Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn 

Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn

1. Cơ sở pháp lý

  • Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ tài chính ban hành ngày 31/03/2014;
  • Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định về lệ phí môn bài do Chính phủ ban hành ngày 04 tháng 10 năm 2016;
  • Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết ban hành ngày 15/06/2015

2. Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC (hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP) quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, cụ thể:

“1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.”

Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn 

Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn không?

Căn cứ vào quy định trên, việc bán hóa đơn cho cá nhân có hoạt động cho thuê nhà được chia làm 2 trường hợp:

+ Trường hợp 1: Cá nhân cho thuê nhà với mức doanh thu đến ngưỡng phải chịu thuế GTGT (doanh thu trên 100 triệu đồng/năm – Thông tư số 119/2014/TT-BTC). Trường hợp này Cơ quan Thuế sẽ cấp hóa đơn lẻ theo từng số cho cá nhân có nhà cho thuê để xuất cho doanh nghiệp để doanh nghiệp tính vào chi phí hợp lý có kèm theo hợp đồng thuê nhà và chứng từ thanh toán.

+ Trường hợp 2: Cá nhân cho thuê nhà với mức doanh thu chưa đến ngưỡng chịu thuế GTGT. Cơ quan thuế sẽ không cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân có nhà cho thuê, doanh nghiệp đi thuê nhà lập bảng kê 01/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC kèm theo các chứng từ liên quan như hợp đồng thuê nhà, chứng từ thanh toán... để tính vào chi phí hợp lý.

Tuy nhiên, theo quy định của Thông tư số 96/2015/TT-BTC, quy định về tính vào chi phí hợp lý khi thuê tài sản của cá nhân không còn quy định bắt buộc phải có hóa đơn. Cơ quan Thuế sẽ không cấp hóa đơn lẻ cho hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho doanh nghiệp thuê kể cả trường hợp doanh thu thuế trên 100 triệu đồng/năm. Doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân thì hồ sơ xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản, chứng từ trả tiền và chứng từ nộp thuế thay cho cá nhân (nếu có trong trường hợp bên thuê là người nộp thuế thay), không phải lập Bảng kê theo mẫu số 01/TNDN tại Thông tư số 78/2014/TT-BTC…

Như vậy, cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn? Theo quy định hiện hành, cá nhân cho thuê nhà không thể xuất hóa đơn giá trị gia tăng cho khách hàng được mà chỉ được sử dụng hóa đơn bán hàng và tính thuế theo phương pháp trực tiếp khi hoạt động bán hàng hoặc cung cấp dịch vụ. Do đó, doanh nghiệp chuẩn bị Hợp đồng thuê nhà, chứng từ thanh toán tiền thuê nhà, chứng từ nộp thuế thay cho bên Thuế (có thỏa thuận) để tính vào chi phí hợp lý được trừ của doanh nghiệp.

3. Cá nhân cho thuê nhà có phải nộp thuế không?

Cá nhân cho thuê nhà có phải xuất hóa đơn 

Cá nhân cho thuê nhà có phải nộp thuế không?

- Theo quy định tại Nghị định 139/2016/NĐ-CP, cá nhân chỉ phải đóng thuế khi có doanh thu tính thuế từ 100 triệu/năm, tức là cá nhân cho thuê nhà có doanh thu dưới 100 triệu/năm thì cá nhân kinh doanh không phải đóng thuế cá nhân hoạt động kinh doanh. Như vậy, Như vậy, trường hợp cá nhân phát sinh hợp đồng cho thuê tài sản mà tổng doanh thu trong năm dương lịch từ 100 triệu đồng trở xuống thì không phải kê khai, nộp thuế GTGT và thuế TNCN, kể cả trường hợp thời hạn cho thuê trên hợp đồng không đủ 12 tháng của năm dương lịch.

- Đối với cá nhân, hộ gia đình cho thuê nhà với doanh thu tính thuế trên 100 triệu đồng mức thu lệ phí môn bài được tính dựa trên doanh thu như sau:

+ Doanh thu trên 100 - 300 triệu đồng/năm mức nộp thuế là: 300.000 đồng/năm.

+ Doanh thu trên 300 - 500 triệu đồng/năm mức nộp thuế là: 500.000 đồng/năm.

+ Doanh thu > 500 triệu đồng/năm mức nộp thuế là: 1.000.000 đồng/năm.

- Thuế GTGT = Doanh thu tính thuế x với tỷ lệ thuế GTGT;

- Thuế TNCN = Doanh thu tính thuế x tỷ lệ thuế TNCN.

- Doanh thu tính thuế bao gồm thuế từ hoạt động kinh doanh cho thuê nhà: tiền bán hàng + tiền cung ứng dịch vụ + tiền gia công + tiền hoa hồng. Đối với trường hợp cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn thì doanh thu được tính từ doanh thu khoán và doanh thu trên hóa đơn.

- Theo quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC thì ngành nghề kinh doanh cho thuê nhà có tỷ lệ % tính thuế GTGT là 5%, tỷ lệ % tính thuế thu nhập cá nhân là 5%.

Trên đây là giải đáp chi tiết cho câu hỏi cá nhân có phải xuất hoá đơn không. Mọi người cần nắm vững quy định này để đảm bảo thực hiện đúng các quy định về hoá đơn, tránh những sai phạm không đáng có.

 

Đăng ký dùng thử miễn phí hóa đơn điện tử iHOADON TẠI ĐÂY


✅ iHOADON chuyên gia cao cấp về hóa đơn điện tử

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí: 

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: 0911.876.892

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: 0911.876.899

 

iHOADON chuyên gia cao cấp về hóa đơn điện tử

HaTT_TT

Tin tức liên quan

2018 © Công ty cổ phần công nghệ tin học EFY Việt Nam